ประกาศ โยธาไทย ย้าย webboard ใหม่ไปที่ http://www.yotathai.net

เว็บบอร์ดเดิมจะเก็บไว้เพื่อการค้นหาข้อมูลเก่าๆ เท่านั้น

*~ ช่วยตั้งชื่อเพราะๆให้หลานๆกันหน่อยครับ ~*
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6   ลงล่าง
ส่งหัวข้อนี้ | พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตั้งชื่อเพราะๆให้หลานๆกันหน่อยครับ  (อ่าน 51876 ครั้ง)
ช่างไข่
ช่างอาสาดูแลเว็บ

คะแนนจิตอาสา 0

หมูตัวผู้สีขาว

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 09:15:59 PM »

เนื่องจากในช่วงปลายปีนี้ ที่บ้านผมจะมีสมาชิกใหม่เพิ่มขึ้นอีกสองคนเป็นเพศหญิง เจ๋ง  อยากให้พี่ๆน้องๆ ช่วยตั้งชื่อเพราะๆให้หลานๆกันหน่อยครับ
ชื่อไหนถูกใจเลี้ยง MK ชุดใหญ่ครับ ยิงฟันยิ้ม

ปล. ขอชื่อน่ารักๆนะครับ   น้องกะปิ-น้องปลาร้า , น้องชะนี-น้องอีแอบ  ชื่อแบบนี้ไม่เอานะครับ ร้องไห้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ช่างไข่

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 07:50:11 PM »

พะตือวา  แปลว่าอะไรครับไข่ พี่อยากรู้

คืออย่างนี้ครับพี่
พะ -ในภาษากะเหรื่ยง แปลว่า เพศผู้ ผู้ชาย ตัวผู้ ยิ้มเท่ห์
ตือ -ในภาษากะเหรี่ยงแปลว่า หมู ครับ ยิ้มกว้างๆ
วา - ในภาษากะเหรี่ยงมันคุ้นๆว่า ขาว (ไม่ค่อยแน่ใจ อิอิ)
ลองเอามารวมๆกัน น่าจะแปลว่า หมูตัวผู้สีขาว
หรือถ้าในภาษากะเหรี่ยงไม่ได้แปลแบบนี้ ก็ให้ถือว่าเป็นภาษาที่ผมคิดค้นขึ้นมาเองก็ได้นะครับ ยิงฟันยิ้ม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ช่างถึก โยธาไทย
โมโหง่ายแต่หายช้า หน้าตาไม่ดีแต่มีพุง
ช่างอาสาทำเว็บ

คะแนนจิตอาสา 21

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 07:06:19 AM »

โห

แต่ที่พี่เจอไข่ หลายหน

ไข่ไม่ได้ผิวขาวนี่ หรือว่าแพ้แดด อิอิ
หรือหมายถึงคนอื่น

จำหน่ายยางมะตอยสำเร็จรูป โยธาพรีมิกซ์ บริการส่งทั่วไทย//รายได้สนับสนุนเว็บโยธาไทย
ju_loei
ขวัญใจช่างไทย

คะแนนจิตอาสา 2

« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 08:05:48 AM »

พี่ไข่สูดดดดหล่อออออ  MK   ๆ ๆ   เลือกสักชื่อหรือยังอ่ะคะ
ลุ้น ๆ สุดใจ
แต่ชื่อสุดท้านี่ก็น่ารักนะ.... อิ อิ มีความหมายด้วย

"ผู้ที่ยิ่งใหญ่ที่สุด คือ ผู้ที่ทำตนให้เล็กที่สุด
ผู้ที่เล็กที่สุดก็จะกลายเป็นผู้ที่ใหญ่ที่สุด
 ผู้ที่มีเกียรติ คือ ผู้ที่ให้เกียรติผู้อื่น"
ช่างไข่

« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 12:49:11 PM »

โห

แต่ที่พี่เจอไข่ หลายหน

ไข่ไม่ได้ผิวขาวนี่ หรือว่าแพ้แดด อิอิ
หรือหมายถึงคนอื่น

คือยังงี้พี่  ความขาวมันซ่อนอยู่ภายใน แถวบ้านเรียกว่า "ขาวหลบใน"  ยิ้มกว้างๆ   ฮิ้ววว..

พี่ไข่สูดดดดหล่อออออ  MK   ๆ ๆ   เลือกสักชื่อหรือยังอ่ะคะ
ลุ้น ๆ สุดใจ
แต่ชื่อสุดท้านี่ก็น่ารักนะ.... อิ อิ มีความหมายด้วย

ขอเวลาเลือกต่ออีก 2 เดือน ได้ชื่อไหนแล้วจะมาบอกครับ สุดสวยยย ยิ้มกว้างๆ

ju_loei

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 09:46:23 AM »

งั้นเอาไปอีก 2  ชื่อ
สุดสวย กับ สุดหล่อ อิ อิ เผื่อคลอดมาแล้วเป็นแฝดชายหญิง
อิ อิ

"ผู้ที่ยิ่งใหญ่ที่สุด คือ ผู้ที่ทำตนให้เล็กที่สุด
ผู้ที่เล็กที่สุดก็จะกลายเป็นผู้ที่ใหญ่ที่สุด
 ผู้ที่มีเกียรติ คือ ผู้ที่ให้เกียรติผู้อื่น"
สล่าล้านนา
ช่างโยธาไทย

คะแนนจิตอาสา 4

เจียงใหม่ ม่วนขนาด ~

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 11:02:59 AM »

(มาแอบลุ้น  ยิ้มกว้างๆ)

s p e e d t e s t . a d s l t h a i l a n d
ju_loei

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 11:12:36 AM »

แหมพี่ TK อิ อิ  มาทั้งทีแอบลุ้นอย่าเดียว ยิ้มเท่ห์

หนึ่งฤทัย 。◕‿◕。

ไม่เคยรับสินบนจากใคร พอใจจะอยู่อย่างจนๆ

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 05:20:04 PM »

พี่ไข่  หมอกำหนดวันยังคะ  ว่าได้วันไร  จะได้ตั้งถูกลักขนา  อิอิ  พูดซะเหมือนแม่หมอเลย  (ขนาดชื่อตัวเองยังไม่ถูกโฉลกยังไม่ไปเปลี่ยนเลย  เนื่องจากเห็นว่า พ่อแม่ตั้งให้ อิอิ)  นอกเรื่องเยอะแล้ว  เหลือเวลาอีกตั้งหลายเดือน ขอคิดก่อนนะ  แล้วจะหามาให้ครบตั้งแต่วันจันทร์  ถึง  วันอาทิตย์เลย  พร้อมด้วยชื่อเล่น ว่าแต่ว่าบอกใบ้ได้ไหมว่าชอบประมาณไหนอ่ะ  เผื่อนู๋จะเป็นผู้โชคดีได้รางวัล MK  ยิงฟันยิ้ม
[/size]
  ที่มาเพราะว่ามีรางวัลล่อใจ  อิอิ นู๋ไม่เคยกิน  MK เจงๆ นะ

~*~ ผู้พิการไม่ไร้ค่า  หากพัฒนาให้ถูกทาง ~*~
ช่างไข่

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 10:28:56 PM »

จะหามาให้ครบตั้งแต่วันจันทร์  ถึง  วันอาทิตย์เลย>>>ดีเลยครับ หนูหนึ่งเอามาให้ครบทั้งปีเลยยิ่งดีนะ ยิ้มกว้างๆ..ขอบคุณล่วงหน้า..ขอให้สวย ขอให้รวย..อิอิ ยิ้มกว้างๆ

ว่าแต่ว่าบอกใบ้ได้ไหมว่าชอบประมาณไหนอ่ะ>>>ชอบสาวร้อยเอ็ด  เจ๊ยยยย... ชอบชื่อแบบไทยๆค๊าบบบบ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นู๋ไม่เคยกิน  MK เจงๆ นะ >>>โห๊...ไม่เชื่อๆ ยิ้มกว้างๆ

* oh.jpg (43.31 KB, 638x480 - ดู 705 ครั้ง.)

ไม่เคยรับสินบนจากใคร พอใจจะอยู่อย่างจนๆ

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 11:37:37 PM »

จริงพี่  หนูไม่เคยกินจริงๆ   อายจัง

ที่บ้านมี  แต่ม่ายมีคนเลี้ยงไง  555 ยิงฟันยิ้ม

~*~ ผู้พิการไม่ไร้ค่า  หากพัฒนาให้ถูกทาง ~*~
สล่าล้านนา
ช่างโยธาไทย

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 01:36:30 AM »

แหมพี่ TK อิ อิ  มาทั้งทีแอบลุ้นอย่าเดียว ยิ้มเท่ห์

ต้องลุ้นสิครับ

เขาว่า เป็ด MK  เนื้อแน่น เนื้อนุ่ม แซ่บมั่กมาก

เลยฝันไว้ว่า "ชาตินี้ ต้องกินเป็ด MK ให้ได้ สักครั้ง"

สุดท้ายนี้...  หวังเป็นอย่างยิ่งว่า จขกท จะกรุณาข้าน้อยสักครั้ง

อิอิ

s p e e d t e s t . a d s l t h a i l a n d

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 01:40:01 AM »

ต้องลุ้นสิครับ

เขาว่า เป็ด MK  เนื้อแน่น เนื้อนุ่ม แซ่บมั่กมาก

เลยฝันไว้ว่า "ชาตินี้ ต้องกินเป็ด MK ให้ได้ สักครั้ง"

สุดท้ายนี้...  หวังเป็นอย่างยิ่งว่า จขกท จะกรุณาข้าน้อยสักครั้ง

อิอิ

งั้นเรามาช่วยกันตั้งไหมค่ะ  เปื่อจะเป็นผู้โชคดี  ทั้งสองคน  เอิ๊กๆๆๆ  หนูก็หวังเหมือนกันนะ  ยิงฟันยิ้ม

สล่าล้านนา
ช่างโยธาไทย

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 01:49:29 AM »

ตั้งชื่อไปหน้าแรกๆ เพียบเลยครับ

ตอนนี้เลยหมดมุข 555+

คืนนี้พี่เป็ด MK น่าจะเข้าฝัน  อาจจะได้ชื่อใหม่ๆ อิอิ

« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 10:51:28 PM »

เรามาเริ่มกันที่วันอาทิตย์ก่อนเลยเนอะ  จะมาส่ง สามชื่อต่อวันแล้วกันนะคะ  จนกว่าจะครบ 7 วันเน้อ  ถ้าไม่ชอบบอกนะคะ  หนูจะได้เพิ่มเติมได้  และเนื่องจากว่าเป็นผู้หญิง  หนูขอใช้อักษรหมวด  ที่เป็นศรีตั้งชื่อให้ก็แล้วกันนะคะ
วันอาทิตย์  
1.  ฐิตาพร คำอ่าน  ทิ-ดา-พร   ความหมาย ผู้ตั้งมั่นและประเสริฐ      ฐิตาภา  คำอ่าน ทิ-ตา-พา  ความหมาย   มีรัศมีมั่นคง รุ่งเรืองนาน
2.  ณัฐณิชา คำอ่าน  นัด-นิ-ชา  ความหมาย   ฉลาดและบริสุทธิ์      ณัฐธิดา  คำอ่าน  นัด-นิ-ดา  ความหมาย  , ธิดาของนักปราชญ์ ธิดาผู้ฉลาด
3.  ณิชมน คำอ่าน นิด-ชะ-มน  ความหมาย   มีใจบริสุทธิ์               ณิชกานต์ คำอ่าน นิด-ชะ-กาน  ความหมาย  บริสุทธิ์และเป็นที่รัก

ว่าจะเอาแค่วันเดียว  ดูมันน้อยๆไป  เอาเป็นว่าเอาวันจันทร์  วันอังคารด้วยเลยแล้วกันนะพี่  อิอิ
วันจันทร์นะคะ
1.  นภสร คำอ่าน นบ-พะ-สอน  ความหมาย สระบนฟ้า,เมฆ          นฤภร  คำอ่าน  นะ-รึ-พร  ความหมาย  แข็งแรง
2.  นวพรรษ  คำอ่าน  นะ-วะ-พัด  ความหมาย ปีใหม่                  นลพรรณ   คำอ่าน  นน-ละ-พัน  มีผิวพรรณเหมือนดอกบัว  มีผิวงาม
3.  ดลพร   คำอ่าน  ดน-ละ-พร   ความหมาย  บันดาลพร             ธนพร   คำอ่าน  ทะ-นะ-พร  มีทรัพย์เป็นพร
เนื่องจากว่าวันจันทร์เป็นวันที่ตั้งยากมาก เพราะต้องไม่มีสระชื่อก็เลยไม่เพราะเท่าไหร่  เพราะว่าที่เพราะๆ  พี่ๆ เค้าก็ได้ตั้งไปหมดแล้วอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ไปกันต่อที่วันอังคารเลย  หมดรอบของวันนี้แล้ว  
1.  บุญสิตา คำอ่าน  บุน-สิ-ตา  ความหมาย  ผู้อาศัยบุญ,  ผู้อยู่ด้วยความดี     บุณยาพร  คำอ่าน  บุน-ยา-พร  ความหมาย  ดีและประเสริฐ  ประเสริฐด้วยความดี  
2.  ปพิชญา   คำอ่าน  ปะ-พิด-ชะ-ยา  ความหมาย  ผู้รู้แจ้ง                       ปภาวรินทร์   คำอ่าน  ปะ-พา-วะ-รินทร์  ความหมาย  ยอดแห่งความรุ่งเรือง
3.  มณฑิตา คำอ่าน  มน-ทิ-ตา  ประดับตกแต่งแล้ว                                มนปรียา   คำอ่าน  มน-ปี-ยา  ความหมาย  เป็นที่รักแห่งใจ  
  วันนี้พอแค่นี้ก่อนนะ  หวังว่าจะรับไปพิจารณานะคะ  อิอิ
หวังเล็กๆ  ในใจ  หุหุ  ยิงฟันยิ้ม  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2009, 08:14:40 AM โดย ~"~ หนึ่งฤทัย ~.~ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

« ตอบ #75 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 10:03:52 PM »

ได้ชื่อจริงไปพอสมควรแล้ว  มาต่อที่ชื่อเล่นกันก่อนนะ เพราะว่ายังคิดมุขชื่อจริงไม่ออกอ่ะ  
มาเริ่มที่  1.  น้องเอิร์น  น้องเอิร์ธ
2.  น้องอิ่ม  น้องเอม
3.  น้องเพื่อน  น้องแพง
4.  น้องขิม  น้องเข็ม
5.  น้องนิด  น้องหน่อย
6.  น้องแพร  น้องพลอย
7.  น้องหนึ่ง  น้องสอง
8.  น้องพิม  น้องพรรณ
คิดได้แค่นี้อ่ะ  แง่วๆๆๆ  นึกไม่ออกแล้ว ขอไปตั้งตัวใหม่ก่อน แล้วจะมาส่งเข้าประกวดอีกหลายๆ ชื่อ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2009, 10:05:39 PM โดย chantamoon » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6   ขึ้นบน
ส่งหัวข้อนี้ | พิมพ์