ประกาศ โยธาไทย ย้าย webboard ใหม่ไปที่ http://www.yotathai.net

เว็บบอร์ดเดิมจะเก็บไว้เพื่อการค้นหาข้อมูลเก่าๆ เท่านั้น

*~ ช่วยตั้งชื่อเพราะๆให้หลานๆกันหน่อยครับ ~*
หน้า: [1] 2 3 ... 6   ลงล่าง
ส่งหัวข้อนี้ | พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตั้งชื่อเพราะๆให้หลานๆกันหน่อยครับ  (อ่าน 51813 ครั้ง)
ช่างไข่
ช่างอาสาดูแลเว็บ

คะแนนจิตอาสา 0

หมูตัวผู้สีขาว

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 09:15:59 PM »

เนื่องจากในช่วงปลายปีนี้ ที่บ้านผมจะมีสมาชิกใหม่เพิ่มขึ้นอีกสองคนเป็นเพศหญิง เจ๋ง  อยากให้พี่ๆน้องๆ ช่วยตั้งชื่อเพราะๆให้หลานๆกันหน่อยครับ
ชื่อไหนถูกใจเลี้ยง MK ชุดใหญ่ครับ ยิงฟันยิ้ม

ปล. ขอชื่อน่ารักๆนะครับ   น้องกะปิ-น้องปลาร้า , น้องชะนี-น้องอีแอบ  ชื่อแบบนี้ไม่เอานะครับ ร้องไห้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ช่างถึก โยธาไทย
โมโหง่ายแต่หายช้า หน้าตาไม่ดีแต่มีพุง
ช่างอาสาทำเว็บ

คะแนนจิตอาสา 21

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 09:19:30 PM »

พี่ขอร่วมประกวดด้วย
ส่งมากกว่า 1 ชื่อได้ป่าว
เอาชื่อเล่นหรือ ชื่อจริง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

จำหน่ายยางมะตอยสำเร็จรูป โยธาพรีมิกซ์ บริการส่งทั่วไทย//รายได้สนับสนุนเว็บโยธาไทย
ช่างไข่

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 09:23:08 PM »

เอาทั้งชื่อเล่นและชื่อจริงครับ  แต่เน้นที่ชื่อเล่นก่อนครับ  กี่ชื่อก็ได้พี่ ไปรษณีย์บัตรไม่ต้องนะพี่  มันเปลือง อิอิ...

ju_loei
ขวัญใจช่างไทย

คะแนนจิตอาสา 2

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 09:31:44 PM »

ยิงฟันยิ้ม  โห วันนี้มีคนขอให้หนูตั้งชื่อให้หลานไป 2 คนแล้วเนี่ย
สงสัยจะเห็นเราเปลี่ยนชื่อบ่อย อิ อิ หลานสาวเหรอค่ะฝาแผดด้วยใช่ไหม
ได้เล้ยยยยย เดี๋ยวจะหาแข่งกะพี่ถึก   ว่าแต่มีรางวัลเหมือนตั้งให้แพนด้าน้อยเปล่าอ่ะคะพี่ไข่
พ่อชื่อสุดหล่อ  ลูกชื่อไรดีน๊า อิ อิ
แต่น่าเสียดาย  การออกค่ายครั้งแรกของหนู จะไม่ได้เจอพี่ แต่ถึงยังไงก็ขอให้คุณพ่อคนใหม่เลี้ยงลูกอย่างมีความสุข
คงจะเหนื่อยพอ ๆ กับไปออกค่ายเลยอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม

"ผู้ที่ยิ่งใหญ่ที่สุด คือ ผู้ที่ทำตนให้เล็กที่สุด
ผู้ที่เล็กที่สุดก็จะกลายเป็นผู้ที่ใหญ่ที่สุด
 ผู้ที่มีเกียรติ คือ ผู้ที่ให้เกียรติผู้อื่น"
สล่าล้านนา
ช่างโยธาไทย

คะแนนจิตอาสา 4

เจียงใหม่ ม่วนขนาด ~

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 09:38:52 PM »

เพื่อ MK อิอิ

ถ้า... ผิวขาว                               
> น้องมะลิ , น้องน้ำค้าง , น้องแสนสวย , น้องสุดสวย , น้องมีมี่ , น้องนาน่า

ถ้า... พิกัด 3.5kg ขึ้นไป (สำหรับน้ำหนักรุ่น big baby weight  ยิ้มกว้างๆ)               
> น้องเนื้อนวล , น้องเนื้อทอง , น้องออมสิน , น้องลูกโป่ง

ถ้า... ยิ้มเก่ง ยิ้มหวาน ราวกับนางสาวไทย
> น้องยิ้ม , น้องไมล์ (smile) , น้องน้ำหวาน , น้องน้ำตาล

ถ้า...  พูดเก่ง ช่างป้อ พูด 5 นาที+ ไม่มีหยุด
> น้องจาจ้า , น้องจุ๊บจิ๊บ , น้องจิ๊จ๊ะ , น้องวาวา , น้องจ๋าจ่ะ (ถ้าแปลกๆ ขออภัยครับ - -")

ความรู้สึกส่วนตัว ชื่อเด็ก พ้องกัน 2 พยางค์ จะน่ารักครับ  ยิ้มกว้างๆ

หว่านเป็นชุด เพื่อ MK 555+

s p e e d t e s t . a d s l t h a i l a n d
สล่าล้านนา
ช่างโยธาไทย

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 09:45:16 PM »

อันนี้ชื่อจริงครับ (หว่านอีก rep เอิ๊กๆ)

ชนม์ชนก , ชริญญา , พิชฌกาญจน์ , ชลธิชา , ชีพรัตน์ , ชีพวดี

ผมไม่รู้หลักการตั้งชื่อนะครับ ผมเน้นไพเราะ แห่ะๆ
ชื่อแรกจะเป็นชื่อลูกสาวผมในอนาคต >.<"

s p e e d t e s t . a d s l t h a i l a n d
ช่างไข่

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 09:52:47 PM »

เพื่อ MK อิอิ

ถ้า... ผิวขาว                               
> น้องมะลิ , น้องน้ำค้าง , น้องแสนสวย , น้องสุดสวย , น้องมีมี่ , น้องนาน่า

ถ้า... พิกัด 3.5kg ขึ้นไป (สำหรับน้ำหนักรุ่น big baby weight  ยิ้มกว้างๆ)               
> น้องเนื้อนวล , น้องเนื้อทอง , น้องออมสิน , น้องลูกโป่ง

ถ้า... ยิ้มเก่ง ยิ้มหวาน ราวกับนางสาวไทย
> น้องยิ้ม , น้องไมล์ (smile) , น้องน้ำหวาน , น้องน้ำตาล

ถ้า...  พูดเก่ง ช่างป้อ พูด 5 นาที+ ไม่มีหยุด
> น้องจาจ้า , น้องจุ๊บจิ๊บ , น้องจิ๊จ๊ะ , น้องวาวา , น้องจ๋าจ่ะ (ถ้าแปลกๆ ขออภัยครับ - -")

ความรู้สึกส่วนตัว ชื่อเด็ก พ้องกัน 2 พยางค์ จะน่ารักครับ  ยิ้มกว้างๆ

หว่านเป็นชุด เพื่อ MK 555+

ขอบคุณครับ  ถ้าดูตาสีผิวของพ่อ โอกาสที่จะออกมาผิวขาวน่าจะมีประมาณ 0.5%  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มีแบบที่สองชื่อคล้องจองกันไหมครับ  ขออีกๆ

ju_loei

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 10:00:53 PM »

ต้องเอาคล้าย ๆ กันนะคะ  เพราะฝาแฝด

กชพรรณ กด - ชะ - พัน   มีผิวพรรณดุจดอกบัว

กมลพรรณ กะ - มน - พัน   ผิวพรรณดุจดอกบัว

กรรวี กอน - ระ - วี   รัศมีแห่งพระอาทิตย์

กรวรรณ กอ - ระ - วัน   มีผิวพรรณงดงาม

กัญญ์วรา กัน - วะ - รา   หญิงสาวผู้ประเสริฐ

กัญญาณัฐ กัน - ยา - นัด   หญิงสาวผู้เป็นนักปราชญ์

กัญญาพัชร กัน - ยา - พัด   หญิงผู้มีค่าดุจเพชร

กัญญาภัค กัน - ยา - พัก   หญิงสาวผู้มีศิริมงคล

ที่เลือก ก. เพราะเป็นจะได้เป็นที่ 1  ทุกเรื่อง อิ อิ

อันนี้แค่ตัวอย่าง แต่ถ้าได้วันที่เกิดจริง ๆ  เวลาเกิด  จริง ๆ   จะยิ่งดีกว่านี้  ชื่อดีมีชัยไปกว่าครึ่ง อิ อิ

เอาไปแค่นี้ก่อนนะคะ เดี๋ยวคิดชื่อเล่นอีกก่อน อิ อิ

"ผู้ที่ยิ่งใหญ่ที่สุด คือ ผู้ที่ทำตนให้เล็กที่สุด
ผู้ที่เล็กที่สุดก็จะกลายเป็นผู้ที่ใหญ่ที่สุด
 ผู้ที่มีเกียรติ คือ ผู้ที่ให้เกียรติผู้อื่น"
สล่าล้านนา
ช่างโยธาไทย

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 11:42:41 PM »

อ้าว ฝาแฝดหรอครับ  ตกใจ

ถ้าจะตั้งชื่อฝาแฝดว่า A B C D E .... แล้วคิดว่าเชยไป
ต้องนี่เลยครับ แหวกแนวนิด hip หน่อยๆ เพราะไม่ต้องการให้ซ้ำใคร  ยิงฟันยิ้ม

นีน่า + นานี่ , ดาด้า + ดาดี้ , ฟีร่า + ฟารี่ , จ๊ะจ๋า + จ๋าจ่ะ , นนนี่ + นนเน่ , ลูล่า + ลาลี่ ประมาณนี้ครับ

แถม
ทฤษฎีความสัมพันธ์ในการตั้งชื่อเล่นให้ฝาแฝด (ขนาดนั้น 555+)
ต้องคำนึงถึงตอนไปรับลูกที่โรงเรียนด้วยครับ (สำคัญมากสำหรับฝาแฝด)
เวลาเรียกหาลูก ชื่อต้องสั้น กระชับ มีความหมาย ได้ใจความ และน่ารัก

ตัวอย่าง ดังนี้ครับ

" ส้มโอ กลับบ้านเร็วลูก...~ " (น้องส้ม + น้องโอ)
" สาวสวย กลับบ้านได้แล้วลูก...~ " (น้องสาว + น้องสวย)
" ข้าวปั้น กลับบ้านได้แล้วจ้า...~ " (น้องข้าว + น้องปั้น)
" เบียร์ช้าง กลับบ้านได้แล้วลูก...~ " (น้องเบียร์ + น้องช้าง)

ปล. ถ้าคุณพ่อชอบลีโอ ก็สามารถเปลี่ยนได้ครับ (น้องลี + น้องโอ) อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2009, 11:48:29 PM โดย Panda_TK » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

magun

คะแนนจิตอาสา 8

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 09:06:22 AM »

โอ้โห แวดวงโยธาไทยเรานิ มีเจ้าบทเจ้ากลอน นักกวีเพียบ แล้วคุณพ่อจะให้ลูกสาวฝาแฝดชื่อไรดีล่ะเนี่ย ชื่อเก๋ๆ ทั้งนั้น
ช่างถึก โยธาไทย
โมโหง่ายแต่หายช้า หน้าตาไม่ดีแต่มีพุง
ช่างอาสาทำเว็บ

คะแนนจิตอาสา 21

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 12:33:13 PM »

ศึกครั้งนี้ ใหญ่หลวงนัก
ต้อง ไปหาชื่อดีๆ มาร่วมประกวด คริๆ

จำหน่ายยางมะตอยสำเร็จรูป โยธาพรีมิกซ์ บริการส่งทั่วไทย//รายได้สนับสนุนเว็บโยธาไทย
สล่าล้านนา
ช่างโยธาไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 01:29:30 PM »

MK เสร็จผมแน่ อิอิ

ju_loei

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 01:53:15 PM »

ไม่ได้ ๆๆ เดี๋ยวแพ้ panda_TK  ไม่ได้เห็นแก่ MK นะเนี่ย
เห้นแก่หลาน อิ อิ

ชื่อเล่น
จีจ้า-จุ๊บจีน

กระเต็น-กระแต

กีต้าร์-การ์ตูน

กิ๊ฟ-เก๋

แก้มบุ๋ม-แก้มใส

มันตา-มาร์ตี้

น้องเนตน์-น้องเนย

น้องขวัญ - น้องข้าว

น้ำหนึ่ง-น้ำเพรช

ฟ้าใส-ใยไหม

จันทร์เจ้า-เจ้าขา

ธันญ่า-ธาช่า

เซย่า-มีย่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2009, 06:10:22 PM โดย ju_loei » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

PooLom
ชีวิตจะมีค่าถ้ารู้จักแบ่งปัน

คะแนนจิตอาสา 5

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 01:58:26 PM »

ขอเป็นส่วนหนึ่งด้วยคนนะคะ จะหาชื่อแนวๆให้หลานสักหน่อยแต่อยากจองไว้ให้ลูกชายล่วงหน้าได้ป่ะ...อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2009, 02:06:52 PM โดย pooja » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ไม่มีข้อแม้หากคิดจะทำดี  อย่าดีแต่พูดต้องลงมือทำ
pu1

คะแนนจิตอาสา 5

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 09:34:28 AM »

มีเว็บตั้งชื่อให้เป็นสิริมงคล ที่เว็บ  http://www.thaibabyname.com/  ชื่อเพราะๆ หลายชื่อ ส่วนชื่อเล่น พ่อชื่อเอก แม่ชื่อแจง ลูำกคลอดมา น่าจะชื่อ กิ่งกะแก้ว เอเกี่ยวไรกันหว่า  แต่ว่าน่าจะเพราะดีนะคะ แก้วตาดวงใจพ่อแม่ กิ่งหมายถึงกิ่งไม้ ที่เป็นสาขาสาขาที่แตกกิ่งก้านออกมาจากลำต้น ส่วนก.ไก่ เพราะว่าเป็นอักษรนำในพยัญชนะไทย หมายถึงท้องแรก   เพราะไม่เพราะแล้วแต่คุณพ่อคุณแม่จะพิจารณา น้าตั้งให้ได้แค่นี้   ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2009, 10:36:08 AM โดย pu1 » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ทุกข์มีเพราะยึด  ทุกข์ยึดเพราะอยาก   ทุกข์มากเพราะพลอย ทุกข์น้อยเพราะหยุด
หน้า: [1] 2 3 ... 6   ขึ้นบน
ส่งหัวข้อนี้ | พิมพ์