ประกาศ โยธาไทย ย้าย webboard ใหม่ไปที่ http://www.yotathai.net

เว็บบอร์ดเดิมจะเก็บไว้เพื่อการค้นหาข้อมูลเก่าๆ เท่านั้น

*~ ราคาขุดวางท่อประปา PVC 3" ~*
หน้า: [1]   ลงล่าง
ส่งหัวข้อนี้ | พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาขุดวางท่อประปา PVC 3"  (อ่าน 14821 ครั้ง)
FA
ช่างโยธาไทย

คะแนนจิตอาสา 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 09:18:41 AM »

ฮืม  หวัดดีครับพี่ๆ  

ในส่วนของราคาค่าเเรงขุดวางท่อประปา  pvc  3"  คิดเท่าไหร่ครับ  อ้างอิงจากราคาที่ใหนครับผมก็ไม่ทราบว่าจะคิดราคาจากใหนดูจากราคาพานิช

ก็ไม่มี   ช่วยเเนะนำด้วยครับ   และผมก็ขอขอบคุณท่าน โยธาไทย,  โยธาภูรคอนหวัน,  ท่านคนไกลบ้าน,ที่ได้ช่วยตอบคำถามครับขอบคุณเป็นอย่าง
สูงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2011, 08:05:40 AM โดย ช่างถึก โยธาไทย » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

PROCIVIL
ช่างอาสาดูแลเว็บ

คะแนนจิตอาสา 2

โยธาภูธรคอนหวัน3.2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 06:34:47 AM »

1.  ในส่วนของหลักเกณฑ์กำหนดราคากลาง ให้ไว้เมตรละ 30 บาท

2.  แต่ถ้าผมคิดเองนั้นจะทำแบบนี้ครับ คือ

-สืบราคารถแบ็คโฮขนาดเล็ก 1 วัน = 1600 บาท/วัน

-นำคูณ 8 ชั่วโมง 1600X8 = A  บาท/วัน

-ใน 1 วันสามารถขุดได้ 700 เมตร  ก็นำ 700 เมตร ไปหาร A จะได้ราคาต่อเมตรแล้วครับ

**** 1 วันขุดได้เท่าไรดูจากการทำงานที่เคยผ่านมา หรือ สอบถามเจ้าของรถว่า 1 วัน เคยขุดได้เท่าไร 

ท่านเลือกใช้เอาครับ มี 2แบบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2009, 10:59:18 AM โดย โeธาภูธรคอนหวัน3.1 » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ช่างถึก โยธาไทย
โมโหง่ายแต่หายช้า หน้าตาไม่ดีแต่มีพุง
ช่างอาสาทำเว็บ

คะแนนจิตอาสา 21

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 09:47:02 AM »

ราคาในหลักเกณฑ์ราคากลาง ที่ ช่างกุ้ง ยกมา เป็นราคาสำหรับการดินท่อ ในอาคารนะครับ

กระทู้ที่ถามพี่ เข้าใจว่าเป็นการเดินท่อในสนาม
ซึ่ง กรณีวางท่อในสนาม งานหลักๆ คืองานขุดดินเพื่อวางท่อ
ก็สามารถหาโดยการคิดค่าดินขุด จะใช้แรงงานคนก็ใช้ค่าแรงขุดดินแบบแรงงานคน
หากใช้เครื่องจักรก็ได้ ค่าขุดดินโดยเครื่องจักร อาจใช้วิธีตามที่ช่างกุ้งแนะนำมาได้ครับ

หากมีค่าใช้จ่ายอย่างอื่นก็คิดไปตามข้อเท็จจริง เช่นหากแบบกำหนดให้รองพื้นทราบก้นหลุมก็ คิดไป
ค่าประสานท่อ ก็ดู ตามสถิติ ตามความเหมาะสม ตามหลักวิชาช่าง

กรณีนี้ ควรนำข้อมูล ของหน่วยงานที่ทำงานด้านนี้เป็นหลักมาพิจารณาประกอบด้วย ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

จำหน่ายยางมะตอยสำเร็จรูป โยธาพรีมิกซ์ บริการส่งทั่วไทย//รายได้สนับสนุนเว็บโยธาไทย
PROCIVIL

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 07:31:38 AM »

อย่างนั้นใช้แบบที่ 2 เลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

max_civil
นักเรียนช่าง
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 08:42:09 PM »

ถ้าเอาอย่างที่ช่างกุ้งนำมา แบบที่ 2 นั้น ต้องหาอะไรมาอ้างอิงป่าวคับ  เพราะเราไม่สามารถสร้างสถิติขึ้นมาเองได้ อย่างเช่นว่า รถแบ็คโฮ ขนาด 60 แรง สามารถขุดดินได้ กี่คิว/ชม. ประมาณนี้อ่ะคับแล้วเราจะเอาจากไหนมาอ้างอิงกรุณา ชีแนะด้วยครับ กำลังทำราคาอยู่พอดี รึว่าเราคิดราคาค่าขุดต่างหากเป็นคิว..แล้วนำราคาในตารางมาใส่เป็นค่าวางค่าผสานท่อได้ม่ะคับ โปรดชี้แนะ..จากช่างใหม่ไฟแรง
PROCIVIL

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 04:14:21 PM »

ถ้าเอาอย่างที่ช่างกุ้งนำมา แบบที่ 2 นั้น ต้องหาอะไรมาอ้างอิงป่าวคับ  เพราะเราไม่สามารถสร้างสถิติขึ้นมาเองได้ อย่างเช่นว่า รถแบ็คโฮ ขนาด 60 แรง สามารถขุดดินได้ กี่คิว/ชม. ประมาณนี้อ่ะคับแล้วเราจะเอาจากไหนมาอ้างอิงกรุณา ชีแนะด้วยครับ กำลังทำราคาอยู่พอดี รึว่าเราคิดราคาค่าขุดต่างหากเป็นคิว..แล้วนำราคาในตารางมาใส่เป็นค่าวางค่าผสานท่อได้ม่ะคับ โปรดชี้แนะ..จากช่างใหม่ไฟแรง

ไม่มีอ้างอิงครับ  ประสบการณ์ ล้วนๆ รถขุด 20-40 PC    ใน 1 วัน   ขุดได้ไม่เกิน 700 เมตร (ขึ้นอยู่กับสภาพพื้นที่ด้วย)

ถ้าคิดขุดต่างหากเป็นคิว ถ้าใช้รถขุดจะทำไม่ได้เลย  ทดสอบแล้ว 

lax
นักเรียนช่าง
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 10:21:20 AM »

อยากได้ตำราเล่มนี้จัง.หาซื้อได้ที่ใหนครับชื่อหนังสืออะไรครับ..ดีมากๆเลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
ส่งหัวข้อนี้ | พิมพ์