ประกาศ โยธาไทย ย้าย webboard ใหม่ไปที่ http://www.yotathai.net

เว็บบอร์ดเดิมจะเก็บไว้เพื่อการค้นหาข้อมูลเก่าๆ เท่านั้น

*~ ใบเสนอราคาของผู้ัรับจ้าง ~*
หน้า: [1]   ลงล่าง
ส่งหัวข้อนี้ | พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบเสนอราคาของผู้ัรับจ้าง  (อ่าน 4099 ครั้ง)
veha
นักเรียนช่าง
*

คะแนนจิตอาสา 0

« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 11:22:41 PM »

อยากจะถามท่านผู้รู้ครับว่า ในกรณีที่ผู้รับจ้างเสนอใบประมาณราคาก่อสร้าง ในส่วนที่เป็นใบปะหน้า หรือ ปร5 นั้นผู้รับเหมาต้องคำนวณมาในรูปแบบ FACTOR F รึป่าวครับ ( คือก่อนหน้านี้ ผู้รับเหมาเค้า คิดมาเปน ค่าดำเนินการ ค่ากำไร ภาษี  ซึ่งผมคิดว่ามันถูกแล้ว ) แต่ผู้บังคับบัญชา ไห้ผู้รับเหมาไปแก้ไหม่ ไห้คำนวณมาใยรูปแบบ FACTOR  ผู้รับเหมาส่วนไหญ่ยังไม่รู้เลยว่า F คืออะไร ก็เลยอยากทราบว่า ผิดไม๊ครับถ้าจะไห้ผู้รับเหมาคำนวณมาในรูปแบบ FACTOR F   เครียดเลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ช่างถึก โยธาไทย
โมโหง่ายแต่หายช้า หน้าตาไม่ดีแต่มีพุง
ช่างอาสาทำเว็บ

คะแนนจิตอาสา 21

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 06:59:21 AM »

หลักเกณฑ์ราคากลาง ใช้กับราชการครับ
ไม่ได้ใช้บังคับกับเอกชนที่เสนอราคา
แบบฟอร์ม ตามหลักเกณฑ์ราคากลาง จึงไม่ได้ใช้กับผู้รับจ้าง
ผู้รับจ้าง เสนอมายังไง ก็ได้ เป็นสิทธิ์ ของเค้าครับ
เพียงให้มีรายละเอียดตามที่เรากำหนดไว้ครบถ้วน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

จำหน่ายยางมะตอยสำเร็จรูป โยธาพรีมิกซ์ บริการส่งทั่วไทย//รายได้สนับสนุนเว็บโยธาไทย
ช่างเล็กโคราช
นายช่าง

หน้าที่อันยิ่งใหญ่ มากับความรับผิดชอบอันใหญ่ยิ่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 01:56:40 PM »

ใบเสนอราคา ส่วนใหญ่ที่พัสดุขาย หรือแจกจ่ายให้ผู้เสนอราคานั้น ตามแบบของพัสดุนั้นจะมีแค่แผ่นเดียว คือ ใบเสนอราคารวม แต่ใบแนบท้ายใบเสนอราคาผมจะแก้ไขจากใบ ปร.4 หรือ ปร. 5 ของทางราชการแล้วก็ให้ผู้รับจ้างกรอกราคาต่าวัสดุ ค่าแรงงาน ส่วนใครจะขี้เกียจกรอก รึขยันกรอกยังงัย ผมไม่สน เพราะเป็นหน้าที่ของคณะกรรมการพิจารณา  แต่ผมจะตัด ช่องแฟคเตอร์ เอฟ ออก แล้วเพิ่มเป็นค่าอำนวยการ กำไร ภาษี ให้ผู้รับจ้างกรอกเองว่าต้องการกี่เปอร์เซ็นต์ก็ใส่ไป เพราะแฟคเตอร์ เอฟ ใช้เพื่อคำนวณราคากลางของทางราชการ ไม่ใช่ใช้เพื่อประกอบการเสนอราคาของผู้รับจ้าง ส่วนผู้รับจ้างจะเอาค่าเปอร์เซ็นต์ต่างๆในแฟคเตอร์มาใช้ ก็ไม่น่าจะผิดอะไร 
veha
นักเรียนช่าง
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 02:15:48 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่ให้ความรู้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
ส่งหัวข้อนี้ | พิมพ์