ประกาศ โยธาไทย ย้าย webboard ใหม่ไปที่ http://www.yotathai.net

เว็บบอร์ดเดิมจะเก็บไว้เพื่อการค้นหาข้อมูลเก่าๆ เท่านั้น

*~ ดิน ลูกรัง หิน ทราย งานทาง ต้องคิดจากแหล่งวัสดุ ไม่ใช้ ราคาพาณิชย์จังหวัดนะครับ ~*
หน้า: [1]   ลงล่าง
ส่งหัวข้อนี้ | พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดิน ลูกรัง หิน ทราย งานทาง ต้องคิดจากแหล่งวัสดุ ไม่ใช้ ราคาพาณิชย์จังหวัดนะครับ  (อ่าน 27785 ครั้ง)
ช่างถึก โยธาไทย
โมโหง่ายแต่หายช้า หน้าตาไม่ดีแต่มีพุง
ช่างอาสาทำเว็บ

คะแนนจิตอาสา 21

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 10:33:57 PM »

ดิน ลูกรัง หิน ทราย งานทาง ต้องคิดจากแหล่งวัสดุ ไม่ใช้ ราคาพาณิชย์จังหวัดนะครับ

เป็นอีกเรื่องครับ ที่เข้าใจผิดกันมาก มีสาเหตุจาก
1. ทำราคากลาง อะไร ก็พาณิชย์จังหวัดไว้ก่อน โดยลืมไปว่า เกณฑ์ราคากลางได้กำหนดการคิดราคาไว้เฉพาะ ต้องใช้เกณฑ์เฉพาะก่อน

หลักเกณฑ์ราคากลางงานทาง กำหนด เรื่อง ที่มาของราคาวัสดุงานทางไว้
019-028 เอกสารและข้อมูลที่จำเป็นสำหรับการประเมินราคาต้นทุนในงานก่อสร้างทาง สะพานและท่อเหลี่ยม (108 KB)

ในกรณีของวัสดุก่อสร้างทั่วไป ก็ใช้ วิธีการทั่วไป ตาม หน้า 20 (ดูไฟล์แนบ1)
แต่ในกรณี วัสดุ ดิน ลูกรัง หิน ทราย เป็นวัสดุที่มีวิธีการคิดราคาวัสดุ เฉพาะ ตามข้อ 6 

จากไฟล์แนบ (2) ด้านล่างเป็นตัวอย่าง การคิดราคาหินคลุก หลักเกณฑ์กำหนดให้คิดราคาหินคลุกจากโรงโม่
ในกรณีของ ดิน ลูกรัง หิน ทราย ก็ต้องคิดจากแหล่งวัสดุ เช่นเดียวกัน

อย่าไปสับสน ว่าราคาพาณิชย์จังหวัด เป็นราคาที่แหล่งวัสดุ
เพราะเป็นความเข้าใจที่ไม่ถูกต้อง และ จำไว้เสมอครับว่า
กรณีงานทาง  แม้พาณิชย์ จังหวัด จะ มีราคาวัสดุ ดิน ลูกรัง หิน ทราย ก็อย่าเอามาใช้
ให้ใช้วิธีคิด ตามวัสดุแต่ละประเภท ตาม
051-201 หลักเกณฑ์การประเมินราคาต้นทุนของงานก่อสร้างรายการต่างๆ ในงานก่อสร้างทาง สะพาน และท่อเหลี่ยม (1,296 KB)

ส่วนวิธีสืบราคาวัสดุที่แหล่ง หลักเกณฑ์ราคากลางก็กำหนดให้ สอบถามไปที่หน่วยงานของกรมทางหลวง (ดูเอกสารแนบ 3)
อย่างไรก็ตาม มีข้อสังเกตว่า ราคาวัสดุที่แหล่งของหน่วยงานกรมทางหลวง
จะสูง กว่าราคาที่เราสืบด้วยตัวเอง ผมแนะนำให้ สืบเองเทียบกับข้อมูลของทางหลวง
อันไหนต่ำกว่าก็เอาราคาที่ต่ำกว่ามาใช้ ครับ

* 2-2-2552_22-07-22.gif (60.8 KB, 496x635 - ดู 20922 ครั้ง.)

* 2-2-2552_22-11-08.gif (18.26 KB, 600x294 - ดู 20559 ครั้ง.)

* 2-2-2552_22-07-57.gif (35.98 KB, 480x560 - ดู 20691 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 10:38:43 PM โดย คนไกลบ้าน » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

จำหน่ายยางมะตอยสำเร็จรูป โยธาพรีมิกซ์ บริการส่งทั่วไทย//รายได้สนับสนุนเว็บโยธาไทย

posh
ช่างโยธาไทย

คะแนนจิตอาสา 2

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 11:55:06 PM »

ของผมใช้ตารางน้ำมันและระยะทางขนส่งจากแหล่งถึงหน้างานถูกต้องใช่ไหมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างถึก โยธาไทย
โมโหง่ายแต่หายช้า หน้าตาไม่ดีแต่มีพุง
ช่างอาสาทำเว็บ

คะแนนจิตอาสา 21

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 08:29:46 AM »

ของผมใช้ตารางน้ำมันและระยะทางขนส่งจากแหล่งถึงหน้างานถูกต้องใช่ไหมครับ

โดยหลักวัสดุงานทางประเภท ดิน ลูกรัง หิน ทราย คิดจากแหล่งแล้ว + ค่าขนส่ง ถูกต้องแล้วครับ
แต่ก็มีรายละเอียดตามกันครับ

ดิน คิดราคาจากราคาดินแล้วเข้าสูตร ก็จะได้ราคาดินที่แหล่ง แต่เป็นราคาดินที่ยังไม่ขุด ต้องมีค่า ขุด-ขน อีกครับ
ดินลูกรัง ราคาดินที่แหล่งก็เป็นราคายังไม่ขุด
ส่วนหิน เป็นราคาที่พร้อมโหลดขึ้นรถแล้ว คิดเพียงค่าขนส่ง เป็นต้น ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

จำหน่ายยางมะตอยสำเร็จรูป โยธาพรีมิกซ์ บริการส่งทั่วไทย//รายได้สนับสนุนเว็บโยธาไทย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
ส่งหัวข้อนี้ | พิมพ์