ประกาศ โยธาไทย ย้าย webboard ใหม่ไปที่ http://www.yotathai.net

เว็บบอร์ดเดิมจะเก็บไว้เพื่อการค้นหาข้อมูลเก่าๆ เท่านั้น

ป้ายโครงการ คิดราคาได้หรือไม่? (ปัญหายอดฮิต)

<< < (2/5) > >>

ช่างถึก โยธาไทย:

ที่เป็นปัญหายอดฮิต เพราะหลายที่โดน สตง.ทักท้วงกันเป็นว่าเล่น
จริงๆ ปัญหานี้แก้ไม่ยากครับ เพียงมีใครซักคน (หน่วยงานผู้ปฏิบัติ)
ทำหนังสือหารือไปที่กรมปัญชีกลาง ผู้ดูแลเรื่องหลักเกณฑ์การคำนวณราคากลาง ปัญหาก็จะจบ

ปัญหาเรื่องป้ายโครงการ คิดราคาได้หรือไม่  ผู้ตรวจสอบ(ก็มีความเห็นหลากหลาย)
แต่ละที่ก็เห็นไม่เหมือนกัน ที่เดียวกัน แต่ละคนก็เห็นต่างกันอีก
ไม่มีมาตรฐานในการตรวจสอบ ต่างคนต่างคิด ต่างคนต่างทำ
สมกับที่ เป็นหน่วยงานอิสระ ใครจะคิดเห็นอย่างไรก็ว่ากันไป
ความซวยก็เลยเกิดกับผู้ปฏิบัติ เสียงบ่น เสียงก่นด่า สตง. เลยแอบดังไปทั่วเมืองไทย
ที่ว่าแอบดัง เพราะ แอบด่าไงครับ อิอิ แน่จริง เขียน จม.ไประบายกะคุณหญิงจรุวรรณ ผู้ว่า สตง.โลด ครับ....... ;D

หลายท่าน ไปอบรมหลายสำนัก
มีท่านนึง บอกว่าไปอบรมกับผู้บรรยายจากโยธา  เค้าบอกว่าคิดไม่ได้ ให้ค่าทำป้ายมาแล้ว
อีกคราวไป อบรมกับ สตง. บอกว่าค่าป้ายคิดได้ เพราะเป็นของถาวร มีเนื้องานชัดเจน (สงสัยผมไปบรรยาย)  ::)

วันนี้ ผมเลย รวบรวมข้อมูลเรื่องค่าทำป้าย เอามาแฉกันจะๆ จะแฉไปเรื่อยๆ ช่วงเช้านี้คงไม่หมด

จากการศึกษาหลักเกณฑ์ราคากลาง พบว่า

งานอาคารให้ค่าทำป้ายไว้ครับ ใช้คำว่า ป้ายบอกชื่องานและป้ายเตือนภัยต่างๆ
คำว่าป้ายบอกชื่องานก็เข้าเค้า อยู่ครับ ว่า อาจจะเป็นการป้าย ปชป. แบบป้ายเขียว ของ อบต.หรือเปล่า

ก่อนอื่น ต้องทำความเข้าใจก่อนนะครับ
ว่าหลักเกณฑ์ราคากลาง มี 3 งานหลัก
1. งานอาคาร --> กรมโยธาเป็นเจ้าภาพในการกำหนดหลักเกณฑ์มา
2. งานทาง สะพานและท่อเหลี่ยม --> พี่เบิ้มกรมทางหลวงเป็นเจ้าภาพในการกำหนดหลักเกณฑ์มา พี่เบิ้มรอง กรมทางหลวงชนบท ก็ยังไม่ได้เอี่ยวเลยครับ อย่าหวังว่า อปท.จะได้รับเชิญ
3. งานชลประทาน --> ชื่อก็บอกอยู่ครับว่ากรมรับประทาน เอ้ย ..กรมชลประทาน เป็นเจ้าภาพหลัก... รายนี้เล่นง่ายครับ บางอย่างก็บอกว่าของผมเหมือนกรมทาง ....  ;D
    แต่ว่าเรื่องเดียวกัน ใช้เครื่องจักรเหมือนกัน ทำไม ราคาต่างกันหล่ะครับ....

มาดูรายละเอียดค่าป้ายงานอาคารกันครับ (ดูไฟล์แนบด้านล่าง)
มีข้อสังเกตุที่ควรสังเกตุดังนี้ครับ
1. ให้ค่าทำป้าย เริ่มต้นที่ งาน 500,000 บาท แต่ ป้าย ปชส. โครงการ ของ อปท. บังคับให้ทำที่ 100,000 บาทขึ้น
    ถ้าค่าทำป้ายชื่องานตามความหมายของงานอาคาร หมายถึง ป้าย ปชส.โครงการ อปท.ด้วย จะตีความว่า งาน 100,000-499,999 บาท เพิ่มค่าป้ายได้ใช่หรือไม่
2. ให้ค่าป้าย งาน 500,000 - 5,000,000 บาท เท่ากับ 2,500 บาท ซึ่งหลักเกณฑ์นี้ ออกมาปี 2550 สมมุติว่า เริ่มปรับปรุงหลักเกณฑ์ ปี 2548
    ในขณะนั้น หากผู้คิดราคา คิดถึงป้าย ปชส. แบบป้ายเขียว ของ อบต. แล้วเอามากำหนด ก็จะพบว่า 2,500 ไม่พอแน่ๆ ฟันธงได้ว่า
    เพราะปี 2540 ป้ายเขียว อบต.ก็ ราคา 3,00 บาทแล้วครับ แล้ว สิบปีกว่าแล้ว ราคาวัสดุที่ทำป้าย ค่าแรงทำป้ายขึ้นอีกเท่าใหร่
    2,500 ต้องเป็นป้ายขั่วคราว แน่นอน ไม่ใช่ ป้ายเขียวเหล็กแบบของ อบต.
   และอย่าลืมว่า ค่างาน 2,500 ของหลักเกณฑ์งานอาคาร เป็นป้ายบอกชื่องานและป้ายเตือนภัยต่างๆ
   แสดงว่า เป็นป้ายบอกชื่องานและยังมีป้ายเตือนภัยต่างๆด้วย
   การที่ เจ้าหน้าที่ผู้ตรวจสอบ (สตง.) จะยกมากล่าวอ้าง ว่า Factor F ได้รวมค่าทำป้ายโครงการ ไว้แล้ว
   จึงเป็นการยกมากล่าวอ้างที่เลื่อนลอย ไร้น้ำหนัก ขาดความเข้าใจอย่างแท้จริง
   ใครที่โดน สตง. ท้วงเรื่องนี้ ก็ ยกเหตุผล ความเป็นไปเป็นมาที่ผมอธิบายมา ขึ้นอธิบายหักล้างข้อทักท้วงได้ครับ

ทีนี้ มาดูศึกษาค่าอำนวยการของงานทางและงานสะพานท่อเหลี่ยมบ้างครับ
จากการศึกษา พบว่า
งานทางและงานสะพานท่อเหลี่ยม  ในส่วนของค่าอำนวยการ
ไม่ได้พูดถึงค่าทำป้ายไว้เลย
งานนี้ ถ้าเอาตรรกะที่บอกว่างานอาคารในส่วนของค่าอำนวยการได้ให้ค่าทำป้ายไว้แล้ว ตรรกะเดียวกันก็ฟันธงได้ว่า งานทางสะพานและท่อเหลี่ยม
ไม่ได้ให้ค่างานป้ายไว้ ดังนั้น คิดได้เต็มที่ ทั้งป้ายถาวรและป้ายชั่วคราว

ส่วนงานชลประทาน ใช้ Factor F ของงานทาง งานสะพานและท่อเหลี่ยม
จึงเป็นเช่นเดียวกับงานทาง สะพาน ท่อเหลี่ยม

สรุปก็จะขอแนะนำว่า... ถ้าโดนตรวจสอบแบบไม่มีเหตุผล
ก็เถียงแบบคนหัวหมอไปเลยครับ

ข้อเสนอแนะ (ของผมเอง)
ป้าย ปชส.โครงการแบบถาวร ควรกำหนดให้เป็นส่วนหนึ่งของงานก่อสร้างไปเลยครับ
ใส่รูปแบบไว้ในแบบแปลนเลย คณะกรรมการกำหนดราคากลางก็สามารถคิดราคาได้ตามปกติ
เมื่อทำสัญญาก็กลายเป็นส่วนหนึ่งของสัญญาไปโดยอัตโนมัติ

ส่วนป้ายชั่วคราว อาจเป็นเงื่อนไขแนบท้ายสัญญา กำหนดให้ชัดเจนว่า ต้องทำแบบไหน ภายในกี่วัน
ไม่ทำถือเป็นผิดสัญญา (อันนี้มีหนังสือสั่งการมาด้วยครับ จะหามานำเสนอภายหลัง)

ซิมบ้า500d:

ท่านอาจารย์
ข้าน้อยขออาสา
แต่ตอนนี้ข้าน้อยยังไม่พร้อม
รอมีที่สิงสถิตที่แน่นอนก่อน
จะจัดการหัยครับ

Nam:

ถึงคนไกลบ้าน  ขอสอบถามข้อสงสัยเกี่ยวกับป้ายประชาสัมพันธ์โครงการเพิ่มเติม
ข้อสังเกต
            1. หนังสือที่ มท 0318/ว 1577 สั่งการให้เฉพาะ สภาตำบล และ อบต. ถ้ามีโครงการก่อสร้างมูลค่า 100,000 บาท ขึ้นไป จัดทำป้ายประชาสัมพันธ์โครงการก่อสร้างถาวร ราคาป้ายละไม่เกิน 3,000 บาท ถูกต้องหรือไม่
            2. หนังสือ ที่ มท 0808.2 / ว 2808 เรื่องการป้องกันการทุจริต ฯ  สั่งการให้องค์กรปกครองท้องถิ่นปฎิบัติตามถูกต้องหรือไม่
             - รายละเอียดในข้อ 2.2 การประชาสัมพันธ์โครงการ  ที่มีค่างาน 100,000 บาท ขึ้นไป ระบุให้ ประชาสัมพันธ์ โดยอาจประชุมชี้แจง เผยแพร่ข้อมูล ประกาศเสียงตามสาย หอกระจายข่าว ไม่ได้บอกว่า ต้องทำป้ายประชาสัมพันธ์โครงการเลย
             - พอมาข้อ 2.3 การติดแผ่นป้ายแสดงรายละเอียดงานก่อสร้าง ถึงบอกว่าควรมีรายละเอียดเช่นใดบ้างรายละเอียดตามหนังสือ ซึ่งก็ยังไม่ได้ระบุบอกว่า จำนวนเงิน 100,000 บาท เลย

อยากให้คนไกลบ้านพิจารณาว่า ป้ายประชาสัมพันธ์โครงการชั่วคราว ตามหนังสือนี้ ไม่ได้ระบุว่าถ้า 100,000 บาท ขึ้นไปแล้วให้ทำ หรือไม่ เพราะไม่ได้ระบุราคาเลย  เพียงแต่ระบุว่า ถ้ามูลค่างานก่อสร้าง 100,000 บาทขึ้นไป ให้ทำ ตามข้อ 2.2 
     เหตุผลที่ผมยกประเด็นนี้ขึ้นมา เนื่องจาก ขัดแย้งกับ มติ ครม. ที่มีมติและส่งหนังสือแจ้งเวียนไปทุกหน่วยงานราชการ ว่า ให้มีป้ายประชาสัมพันธ์โครงการ ในโครงการที่มูลค่าตั้งแต่ 1,000,000.-บาท ขึ้นไป (หนึ่งล้านบาทขึ้นไป) กรณีที่โครงการมีระยะทาง เช่น ขุดลอกคลอง ถนน  ให้ติดตั้งอย่างน้อย 2 ป้าย คือที่จุดเริ่มต้น และจุดสิ้นสุดโครงการ  และไม่ต้องคิดค่าใช้จ่ายให้ เป็นหน้าที่ของผู้รับจ้าง ซึ่ง หน่วยงาน อื่น ๆ เช่นกรมโยธาธิการและผังเมือง , กรมทางหลวง ฯลฯ ยึดถือปฎิบัติอยู่
     - อยู่ในหน่วยงานเทศบาลแห่งหนึ่ง เคยได้รับการตรวจว่า ทำไมงานเกินหนึ่งแสน จึงไม่ทำป้ายประชาสัมพันธ์โครงการชั่วคราว  ได้ชี้แจงต่อผู้ตรวจว่า   หนังสือ ที่ มท 0808.2 / ว 2808 ไม่ได้ระบุว่า งานเกินแสนบาทให้ทำ (ไม่มีท่อนไหนบอกเลย) และชี้แจงว่าขัดแย้งกับมติ ครม.ข้างต้นที่อธิบายไปแล้ว ว่าให้ทำงานที่มูลค่า 1,000,000 บาทขึ้นไป  ซึ่งผู้ตรวจก็ยอมรับเหตุผลไม่ติดใจในประเด็นดังกล่าว  และผมได้ขอคำแนะนำว่า กรณีที่มีข้อขัดแย้ง จะยึดถือหลักเกณฑ์ตัวใด  ได้รับคำตอบว่า ให้ถือ กฎหมายหรือระเบียบ,ข้อสั่งการ ที่ใหญ่ที่สุด เช่น กรณีนี้ มติ ครม. ย่อมใหญ่กว่า หนังสือกระทรวงมหาดไทย  พร้อมนี้ ผู้ตรวจได้รับเรื่องไป (เรื่องข้อขัดแย้งเรื่องป้ายประชาสัมพันธ์โครงการชั่วคราว) ที่จะเสนอหน่วยเหนือ คือ ภาค และส่วนกลาง ต่อไป  แต่ก็ยังไม่ได้รับคำตอบ หรือเหตุผลอธิบาย สนับสนุน หรือ คัดค้าน
     -  จากเหตุผลที่กล่าวมาทั้งหมด อยากให้ คนไกลบ้าน หรือเพื่อนๆ ช่วยกันวินิจฉัย หรือร่วมกันแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ

หมายเหตุ  ผมอยู่ที่บ้าน เดี๋ยวว่างๆ จะส่ง หนังสือ มติ ครม. มาให้ดูครับ (หนังสือ มติ ครม. ที่กล่าวถึงนั้น อยู่ที่สำนักงานครับ)
          หวังว่า จะไม่งงกับข้อสงสัยของผมนะครับ  ขอบคุณครับ ที่ช่วยร่วมกันแบ่งปัน

มีเหตุผลดีครับ

ช่วยเอามติ ครม. มาเผยแพร่ด้วยนะครับ

เดี่ยวผมจะดู หนังสือที่ ว 1845 กับ ว 1383 ก่อนนะครับ
จะมาแสดงความเห็นเพิ่มเติม
การแสดงความเห็นที่เต็มไปด้วยข้อมูลเช่นนี้แหละครับ
ที่ชาวช่างเราควรจะแสดงกันเยอะๆ

ผมเจอมติ ครม.ที่ช่าง Nam พูดถึงแล้วครับ เดี่ยวจะเอามานำเสนอ
โปรด ติดตาม

Nam:

ขอ รบกวนอีกครั้งครับ ปกติถ้ายกเลิก มติ ครม. ที่ปี35 เขาน่า จะมีมติ ออกมาใหม่ สั่งการให้ปฎิบัติเช่นไรนะครับ เดี๋ยวผมก็กำลัง อยากรู้คำตอบครับ ช่วยๆ กันครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

ประกาศ โยธาไทย ย้าย webboard ใหม่ไปที่ http://www.yotathai.net

เว็บบอร์ดเดิมจะเก็บไว้เพื่อการค้นหาข้อมูลเก่าๆ เท่านั้น

ยางมะตอยผสมเสร็จโยธาพรีมิกซ์ โปรแกรม Quick Design