ประกาศ โยธาไทย ย้าย webboard ใหม่ไปที่ http://www.yotathai.net

เว็บบอร์ดเดิมจะเก็บไว้เพื่อการค้นหาข้อมูลเก่าๆ เท่านั้น

*~ ราคาดินถมและลูกรัง ~*
หน้า: [1]   ลงล่าง
ส่งหัวข้อนี้ | พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาดินถมและลูกรัง  (อ่าน 25955 ครั้ง)
suwit2510
ช่างโยธาไทย

คะแนนจิตอาสา 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 12:43:20 PM »

อยากทราบว่า ราคาดิน และลูกรังที่ปรากฎอยู่ในราคาของพานิชย์จังหวัด สามารถเอามาใช้ได้หรือไม่ (โดยไม่ได้คิดราคาที่แหล่ง+ค่าขุด-ขน....ตามคู่มือ)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

PROCIVIL
ช่างอาสาดูแลเว็บ

คะแนนจิตอาสา 2

โยธาภูธรคอนหวัน3.2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 07:09:00 PM »

อยากทราบว่า ราคาดิน และลูกรังที่ปรากฎอยู่ในราคาของพานิชย์จังหวัด สามารถเอามาใช้ได้หรือไม่ (โดยไม่ได้คิดราคาที่แหล่ง+ค่าขุด-ขน....ตามคู่มือ)

ถามก่อนครับ ท่านจะทำงานประเภทไหน  ถ้าเอามาทำงานทางไม่ได้ครับ

งานอาคารได้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

suwit2510
ช่างโยธาไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 02:49:58 PM »

ทำงานทางครับ แต่ขอทราบเหตุผลด้วย งานอาคารได้แต่งานทางไม่ได้ ขอบคุณมากครับ
PROCIVIL

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 03:50:17 PM »

ทำงานทางครับ แต่ขอทราบเหตุผลด้วย งานอาคารได้แต่งานทางไม่ได้ ขอบคุณมากครับ

งานทาง คุณต้องคำนวนตามหลักเกณฑ์ราคากลาง ของานทาง  คำถามของคุณคือ เรื่องลูกรัง จะคิดอย่างไร เอาตัวอย่างให้ดูครับ

ส่วนงานอาคารนั้น คุณ จับราคาพานิช จว. นั้น มาใช้ได้เลย แต่ห้ามคิดค่าขนส่งนะ

suwit2510
ช่างโยธาไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 08:59:32 AM »

ขอถามต่อน่ะครับ 1.ถ้าเป็นงานทางเมื่อคำนวณแล้วราคาเกินกว่าที่พานิชย์กำหนด เอามาใช้ผิดมั๊ยครับ
PROCIVIL

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 12:04:38 PM »

ขอถามต่อน่ะครับ 1.ถ้าเป็นงานทางเมื่อคำนวณแล้วราคาเกินกว่าที่พานิชย์กำหนด เอามาใช้ผิดมั๊ยครับ

ไม่ผิดครับ

ช่างเล็กโคราช
นายช่าง

หน้าที่อันยิ่งใหญ่ มากับความรับผิดชอบอันใหญ่ยิ่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 09:33:32 AM »

ถามเพิ่มหน่อยนะคับ หลังจากที่เราได้งานต้นทุนราคาลูกรังซึ่งทำตามหลักเกณฑ์ข้างต้น เสร็จแล้ว ปกติงานลูกรังเราคูณ F ได้หรือไม่  เนื่องจากเมื่อวานส่งงบอุทกภัยไปที่ ปภ. แต่ช่างของ ปภ.ไม่ให้คูณ F ด้วยแจ้งว่าทำให้ราคาสูงเกินไป จึงเกิดความสงสัยว่า ราคาลูกรัง เมื่อได้งานต้นทุนซึ่งทำตามหลักเกณฑ์แล้ว นำมาคูณ F นั้นถูกต้องตามหลักเกณฑ์มั๊ยตรับ เพราะงานบล็อก ที่ส่งไปก็มีงานลูกรังรวมอยู่ด้วย เค้าก็ไม่เห็นติงอะไรมา เลยเกิดความสงสัยขึ้นมาว่า ทำไมถึงไม่ให้เราใส่ F เราทำผิดหลักเกณ์ หรือว่าเค้ามั่วกันแน่ สงสัยจิงๆคับ 
PROCIVIL

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 11:41:21 AM »

ถามเพิ่มหน่อยนะคับ หลังจากที่เราได้งานต้นทุนราคาลูกรังซึ่งทำตามหลักเกณฑ์ข้างต้น เสร็จแล้ว ปกติงานลูกรังเราคูณ F ได้หรือไม่  เนื่องจากเมื่อวานส่งงบอุทกภัยไปที่ ปภ. แต่ช่างของ ปภ.ไม่ให้คูณ F ด้วยแจ้งว่าทำให้ราคาสูงเกินไป จึงเกิดความสงสัยว่า ราคาลูกรัง เมื่อได้งานต้นทุนซึ่งทำตามหลักเกณฑ์แล้ว นำมาคูณ F นั้นถูกต้องตามหลักเกณฑ์มั๊ยตรับ เพราะงานบล็อก ที่ส่งไปก็มีงานลูกรังรวมอยู่ด้วย เค้าก็ไม่เห็นติงอะไรมา เลยเกิดความสงสัยขึ้นมาว่า ทำไมถึงไม่ให้เราใส่ F เราทำผิดหลักเกณ์ หรือว่าเค้ามั่วกันแน่ สงสัยจิงๆคับ 

คูณได้ครับ ตามหลักเกณฑ์ 50

ส่วน ปภ. นั้น เข้าใจว่า คงตั้งข้อระเบียบกันเอง  ซึ่งที่มาของเงินคงไม่เหมือน ของท้องถิ่น

ช่างเล็กโคราช
นายช่าง

หน้าที่อันยิ่งใหญ่ มากับความรับผิดชอบอันใหญ่ยิ่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 03:09:35 PM »

ขอบคุณคับที่เอื้อเฟื้อความรู้ ผมได้ FAX ตารางการคิดงานต้นทุนและชี้แจงหลักเกณฑ์ให้เค้าไปแล้วคับ ตอนนี้เค้ายังไม่ตอบกลับมาน่ะคับ เพราะเท่าเคยชี้แจง ปภ.มานั้น เค้าค่อนข้างจะยึดกับเฉพาะราคาต่อหน่วยของสำนักงบประมาณน่ะคับ
PROCIVIL

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 07:52:20 PM »

ขอบคุณคับที่เอื้อเฟื้อความรู้ ผมได้ FAX ตารางการคิดงานต้นทุนและชี้แจงหลักเกณฑ์ให้เค้าไปแล้วคับ ตอนนี้เค้ายังไม่ตอบกลับมาน่ะคับ เพราะเท่าเคยชี้แจง ปภ.มานั้น เค้าค่อนข้างจะยึดกับเฉพาะราคาต่อหน่วยของสำนักงบประมาณน่ะคับ

อย่างงนี้นะพี่ สำหรับ ปภ. ผมเคยร่วมมือกับเขามาแล้ว เขาจะคิดไม่เหมือนเรา

ถ้าจะให้เขาทำงานเหมือนเรา  ต้องส่งเขาไปอบรมราคากลางครับ

แล้วที่ผมเคยทำงานมา ผมของบประมาณจาก ปภ. แล้วให้เอา F. ออกเหมือนกันครับ

ตะปูก็ไม่ให้คิด

แต่ที่สุดแล้ว ทางอำเภอได้งบมาแล้ว ก็เอาไปจ้างเอง โดยงบไม่มาถึงผม  เลยรอดไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2009, 07:53:51 PM โดย PROCIVIL » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
ส่งหัวข้อนี้ | พิมพ์